RSS NEWS

 • ఎమర్జెన్సీ: ప్రజాస్వామ్య పునరుద్ధరణ కోసం మహిళా కార్యకర్తల పోరాటం 
  ప్రజాస్వామ్యయుత ప్రభుత్వం, స్వీయ పరిపాలన, ప్రజలకు వ్యక్తిగత స్వేచ్ఛ, అభిప్రాయాలు వ్యక్తం చేసే హక్కు – వీటినే మనం చేసిన స్వాతంత్య్ర పోరాటం ద్వారా, రాసుకున్న  రాజ్యాంగం ద్వారా పొందే అత్యున్నత విలువలు. కానీ స్వాతంత్య్రనంతరం కూడా ఎన్నో సందర్భాల్లో నియంతృత్వ పోకడల ద్వారా ప్రజాస్వామ్య విలువల కోసం పోరాటం చేసి, సాధించుకున్న సందర్భాలున్నాయి. అలాంటి సందర్భాల్లో 1975-77 మధ్య కాలంలో దేశంలో విధించిన ఎమెర్జెన్సీ భారత చరిత్రలోనే మర్చిపోలేని చీకటి అధ్యాయం. 25 జూన్ 1975 నాటి ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ దేశంలో విధించిన ఎమర్జెన్సీ 21 మర్చి 1977 వరకు 21 నెలల పాటు సుదీర్ఘంగా కొనసాగింది. దేశంలో అస్థిరత […]
 • నియంతృత్వ ఎమర్జెన్సీకి 49 ఏళ్లు
  -ప్రదక్షిణ వరిష్ట పాత్రికేయులు, రచయిత శ్రీ వేదుల నరసింహంగారి పుస్తకం `ఎమర్జెన్సీ జ్ఞ్యాపకాలు: ప్రజాస్వామ్య పునరుద్ధరణ పోరాటం’ ఆధారంగా ఈ వ్యాసం. ఇందిరాగాంధీ కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం అప్రజాస్వామికంగా, అత్యవసర పరిస్థితి/ ఎమర్జెన్సీ విధించిన 25 జూన్ 1975 రాత్రి నుంచి తీవ్రమైన దమనకాండ ప్రారంభమైంది. ప్రజల పౌరహక్కులు, స్వేచ్ఛా స్వాతంత్ర్యాలు పూర్తిగా అధికారికంగా హరించబడ్డాయి. పత్రికలపై పూర్తి స్థాయి సెన్సర్షిప్ విధించబడింది. అన్ని రాజ్యాంగ సంస్థలు పూర్తిగా, ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ, ఆమె ఆంతరంగిక బృందం ఆధీనంలో ఉండి, […]
 • ఛ‌త్ర‌ప‌తి శివాజీ చరిత్ర‌.. వ‌క్రీక‌ర‌ణ‌లు, వాస్త‌వాలు – 1
  క‌న్నెప‌ల్లి వెంక‌ట సుబ్రమ‌ణ్యం ఛ‌త్ర‌ప‌తి శివాజీ మ‌హారాజ్ గురించి కొంత‌మంది క‌మ్యూనిస్టులు వాస్త‌వాల‌ను వ‌క్రీక‌రిస్తూ త‌ప్పుడు క‌థ‌నాల‌ను ప్ర‌చారం చేస్తున్నారు. అస‌లు చ‌రిత్ర‌ను గ‌మ‌నిస్తే వాస్త‌వ విష‌యాలు అర్థ‌మ‌వుతాయి. పురందర యుద్ధం గురించి వాస్త‌వాలు తెలియ‌ని క‌మ్యూనిస్టులు చ‌రిత్ర‌ను త‌ప్పుదోవ ప‌ట్టిస్తున్నారు. సభాసద్ బకర్ అనే పుస్తకంలో అస‌లు వాస్త‌వాల‌ను మ‌నం తెలుసుకోవ‌చ్చు. పురందర యుద్ధం శివాజీ మహారాజ్ కి మిర్జా రాజా జయసింగ్ కి మధ్య యుద్ధం జరిగిన 32 సంవత్సరాల తర్వాత రాయబడిన పుస్తకం […]
 • వివేచనతో కూడిన శౌర్యమే వీరశివాజీ – హిందూ సామ్రాజ్య దినోత్సవం
  1674వ సంవత్సరం జ్యేష్ట శుద్ధ త్రయోదశి నాడు ‘హిందూ రాజ్యం ఏర్పడదు అనే భావన పటాపంచలైంది. ‘డిల్లీశ్వరోవా జగదీశ్వరోవా’ అనే ఆలోచన ముగిసింది. పరిమిత సాధనాలతోనే హిందువు శ్రేష్ఠ, స్వతంత్ర పాలకుడయ్యాడు. హిందువుల పౌరుష పరాక్రమాలు లోకానికి తేటతెల్లమైన చత్రపతి శివాజీ పట్టాభిషేకమైన రోజు. అదే హిందూ సామ్రాజ్య దినోత్సవం. శివాజీ 1630 ఫిబ్రవరి 19 వైశాఖ శుక్ల పక్ష తదియనాడు పూణే జిల్లాలోని జున్నార్‌ పట్టణం దగ్గర శివనేరి కోటలో శంబాజీ జిజాభాయి పుర్వాదంపతులకు జన్మించాడు. తల్లి బాల్యంలో శివాజీకి మాతృభూమిపై, ప్రజలపైన […]
 • వీరనారి ఝాన్సీ ల‌క్ష్మీబాయి
  భారతదేశం ఎందరో వీరులను వీర మాతలను కన్న తల్లి. 18వ శతాబ్దంలో మాతృభూమి దాస్య శృంఖలాలు ఛేదించడం కోసం అనేక మంది వీరులు వీర మాతలు ఈ గడ్డ పై జన్మించారు. స్వతంత్ర సాధన కోసం తమ ప్రాణాలను తృణపాయంగా ఎంచి తల్లిభారతి పాదాల చెంత సమ్పర్పించారు. తల్లి భారతి కిరీటంలో ఒక్కో మణిలా వెలిగారు. అందులో అగ్రగణ్యులారు ‘మణి’ కర్ణిక… మన రాణి ఝాన్సీ లక్ష్మీ భాయి. ఉత్తర భారతదేశ రాజ్యమైన ఝాన్సీ అనే రాజ్యానికి […]
 • శ్రీ కె. ఎస్. సుదర్శన్ జీ – తత్వవేత్త అయిన ఫీల్డ్ మార్షల్
  -అనంత్ సేథ్ రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ 5వ సర్ సంఘచాలక్ శ్రీ కుప్పహళ్లి సీతారామయ్య సుదర్శన్ జీ ఆషాఢ శుద్ధ తృతీయ, 18 జూన్ 1931 నాడు రాయ్ పూర్ లో జన్మించారు. వారు 9 సం|| వయస్సు నుండే ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ శాఖకు వెళ్ళటం ప్రారంభించారు. వారు 6 దశాబ్దాలు సంఘ ప్రచారక్ గా సేవచేసి, ప్రొఫెసర్ రాజేంద్ర సింహ్ జీ తర్వాత 2000 సం|| లో సర్ సంఘచాలక్ బాధ్యతలు స్వీకరించారు. చదువు రీత్యా ఇంజనీర్ అయిన వారు, శారీరిక దార్ఢ్యత మరియు […]
 • RSS Sarsanghchalak Late KS Sudarshan Birth Anniversary: Committed to swadeshi and economic self-reliance
  KS Sudarshan was directly associated with Swadeshi Jagran Manch (SJM) as Marg-darshak for about 7 years before taking up the responsibility of Sarsanghachalak. After the formation of SJM by Dattopant Thengadi in 1991, Swadeshi movement took off only after its national convention of 1993 in Delhi. With the support from karyakartas of Rashtriya Swayamsevak Sangh […]
 • ఐరోపాలోని ఎస్టోనియాలో అతిపెద్ద శివాలయం ప్రారంభం
  ఐరోపాలో అత్యద్భుత ఘట్టం ఆవిష్కృతమైంది. ఈ ప్రాంతంలోని ఎస్టోనియాలో అతిపెద్ద శివాలయం ప్రారంభోత్సవం జరిగింది. జూన్‌ 4 న ఈ ఉత్సవాలు ప్రారంభమై… పదమూడో తేదీ వరకూ వైభవోపేతంగా జరిగాయి. దేవాలయ ప్రారంభోత్సవం, మహా కుంభాభిషేకం తమిళనాడుకి చెందిన భూపతి శివాచార్య స్వామిగల్‌, వెంకటేష్‌ జయరామ్‌ అనే అర్చకులు నిర్వహించారు. సంప్రదాయమైన ముఖ్య ఘట్టాలతో పాటు సాంస్కృతిక ఉత్సవాలు కూడా ఘనంగా జరిగాయి. ఈ ఆలయంలో ప్రధాన దేవత శివునితో పాటు శ్రీ కర్పగ నాధర్‌, బ్రహ్మంద్‌ […]
 • మోహన్ భాగవత్ అలా అనలేదు : క్లారిటీ ఇచ్చిన సంఘ్
  రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ సర్‌సంఘ్‌చాలక్‌ మోహన్‌ భాగవత్‌  వ్యాఖ్యలను తప్పుదోవ పట్టించేలా హిందీ పత్రిక దైనిక్‌ జాగరణ్‌ ఓ వార్త ప్రచురించింది. దీనిని రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ అఖిల భారత ప్రచార ప్రముఖ్‌ సునీల్‌ అంబేకర్‌ ఖండిస్తూ వివరణ ఇచ్చారు. ఆరెస్సెస్ విషయంలో బీజేపీ జాతీయ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా చేసిన వ్యాఖ్యలకు మోహన్‌ భాగవత్‌ స్పందించారని ఆ పత్రిక పేర్కొంది. “మన దేశంలోని ప్రతి పౌరుడికీ తన మనసులోని భావాలను వ్యక్తపరిచే స్వేచ్చ వుందని, నడ్డా […]
 • దేశ వ్యాప్తంగా ఊపందుకున్న ”డీ లిస్టింగ్‌” డిమాండ్… ఎక్కడికక్కడ సమావేశాలు నిర్వహిస్తున్న గిరిజనులు
  మతం మారిన గిరిజనులను షెడ్యూల్డ్‌ తెగల జాబితా నుంచి తొలగించాలన్న (డీ లిస్టింగ్‌) ఉద్యమం దేశవ్యాప్తంగా ఊపందుకుంది. వనవాసీ సంఘాలు దేశ వ్యాప్తంగా దీనిపై పెద్ద ఉద్యమాన్నే నడుపుతున్నాయి. అనేక రాష్ట్రాల్లో డీ లిస్టింగ్‌ డిమాండ్‌ తో ‘‘పోస్ట్‌కార్డ్‌’’ ఉద్యమాన్ని కూడా చేస్తున్నారు. కొందరు గిరిజనులు మతం మారినా… ఇప్పటికీ గిరిజన సమాజానికి వచ్చే ప్రయోజనాలను పొందుతున్నారని, దీనిని వెంటనే రద్దు చేయాలని డిమాండ్‌ చేస్తున్నారు. దేశ:వ్యాప్తంగా ‘‘జనజాతి సురక్షా మంచ్‌’’ పేరుతో గిరిజనులందరూ ఏకమై పెద్ద […]

Saint Dnyaneshwar and Social Harmony

Saint Dnyaneshwar was a great saint and poet as well as promoter of the Bhagwat Sect in 13th Century Maharashtra. He was a yogi and a philosopher too. His poetic literature includes Bhavarthdeepika (Dnyaneshwari), Amrutanubhav, Changdevpasashti and HaripathacheAbhanga. Through his literature, he created confidence in common people that spiritual and philosophical thoughts could be expressed in Marathi language also and they have rightful share in the Cosmic Democracy. Saint Dnyaneshwar was born in Alandi in the year 1275AD(Bhadrapad Krishna Paksha Ashtami, 1332 Vikram Samvat)to Vitthalpant Kulkarni andRukminibai. Vitthalpant had four children: Nivrutti, Dnyanadev, Sopandev and Muktabai.  Ancestors of Vitthalpant were known to be very holy and righteous. Saint Dnyaneshwar’s great-grandfather Tryambakpant had obtained a spiritual-initiation at the hands of Gorakshanathand Dnyaneshwar’s grandfather Govindpant and grandmother Neerabai had obtained a spiritual-initiation at the hands of Gahininath. In his young age, Vitthalpant went to Varanasiand started living life of a Sanyasi (an ascetic). Later, his Guru sent him back to the house holder’s lifeto Alandi. Vitthalpant had four children in twelve years of Grihasthashram. Vitthalpant’s lineage formed the foundation stone of the spiritual way which promised spiritual liberation of the entire human race Dnyaneshwar has elaborated about this lineage in the last Chapter (Adhyay) of Dnyaneshwari (Chapter 19). The lineage goes like this:  Adinath, Matsyendranath, Chauranginath, Gorakshanath, Gahininath, Nivruttinath and Dnyananath (Dnyaneshwar himself). This lineage is clearly a Guru-Shishya Parampara, a pure lineage of the teacher and disciple.

After the death of their parents, Dnyaneshwar and his three siblings went from village to village spreading the message of Bhaktimarga(the path of Bhakti),throughKeertans and Pravachans (discourses). During this period, while at Mhalsapur (Nevase) which is about 2 km from Godavari, Dnyaneshwar completed Dnyanadevi or Dnyaneshwari in 1290 AD which was his commentary on the Bhagavad Geeta. He also composed Amrutanubhav or Anubhavamrutafter instructions from his Guru, Nivruttinath. Then he set out for a nation-wide pilgrimage with Saint Namdev spreading Bhagwat Dharma – Varkari Sampradaya. The devotees and believers of Varkari Sampradaya and others too call Saint Dnyaneshwar as “Mauli” (a respectful cupellationfor one’s mother) who cared for everyone and expected aspirations of all living beings to be fulfilled (‘जो जे वांछील, तो ते लाहो’). He laid the foundation stone of Bhagwat Dharma and the Varkari sect. Saint Dnyaneshwar performed an unparalleled task of bringing unity in the spiritual realm by informally leading such great saints as Saint Namdev, Saint GoraKumbhar, Saint Savtamali, Saint Narahari Sonar, and SaintChokhamela,etc. In Dnyaneshwari he has written

म्हणोनिकुळउत्तमनोहावें।जातीअंत्याहिव्हावें।

वरिदेहाचेनिनांवें।पशूचेंहीलाभो।।  (अ. ९ : ४४१)

तेपापयोनीहीहोतुकां।तेश्रुताधीतहीनहोतुकां।

परिमजसींतुकितांतुका।तुटीनाहीं।।  (अ. ९ : ४४९)

म्हणोनिकुळजातिवर्ण।हेआघवेचिगाअकारण।

एथअर्जुनामाझेपण।सार्थकएक।।  (अ. ९ : ४५६)

जैसेंतंवचिवहाळवोहळ।जंवनपवतीगंगाजळ।

मगहोऊनिठाकतीकेवळ।गंगारूप।।  (अ. ९ : ४५८)

कांखैरचंदनकाष्ठें।हेविवंचनातंवचिघटे।

जंवनघापतीएकवटें।अग्नीमाजीं।।  (अ. ९ : ४५९)

तैसेंक्षत्रीवैश्यस्त्रिया।कांशूद्रअंत्यादिइया।

जातीतंवचिवेगळालिया।जंवनपवतीमातें।।  (अ. ९ : ४६०)

 

Meaning: Until the water from a drain or river doesn’t merge into the Ganges, it is referred to as the water of a drain or river. However, once that same water merges into the Ganges, it is known as the Ganges river. Similarly, whether it’s the wood of the khair tree, sandalwood tree, or any other tree, this distinction remains until they are not thrown into a fire together. As soon as they enter the fire, all the wood becomes the same. In the same way, the distinctions of Kshatriyas, Vaishyas, Shudras, Antyajas, and women remain separate until they don’t unite with the supreme divine. Hence, the notions of superior castes, lineages, and classes are all futile. The word “Samras” is the favorite term of SaintDnyaneshwa. What is experienced with joy is called Samras. The foundation of harmony is laid in culture, which awakens the divinity within humans, so that they may recognize the divine in others. The primary goal of all saints, including SaintDnyaneshwa, was to awaken the divinity in humans. The path to coexistence is through spirituality. Saint Dnyaneshwar initiated the work of spiritual awakening. They have more faith in harmony than in opposition. Their ideology is not sectarian but integrated and comprehensive.  In 1296AD, Saint Dnyaneshwar took ‘Samadhi’ at the young age of 21 at Alandion the shores of Indrayani river. After his Samadhi within a year’s time his brothers Nivruttinath and Sopandev and sister Muktabai also left this mortal world.

Saint Dnyaneshwar’s first biography can be found in Saint Namdev’s Gatha, which is called “Adi, Teerthavali and Samadhi Abhangas”.

full article                Saint Dnyaneshwar Eng

Author: Dhananjay Sapre , Social Studies Foundation, Pune

(The original article is in Marathi. Translated into English by Sandeep Lele)       

******************************************************************************

References:

 • Dnyanadev and Dnyanadevi: Editor R. C. Dhere, ShrividyaPrakashan, first edition 1991
 • Aathav: Dhnanadevancha, Dnyanadevicha: Dr. Y. M. Pathan, Madhuraj Publications, first edition 1992
 • Saartha Dnyaneshwari: Editor S. V. Dandekar, Prasad Prakashan, third edition 1962
 • Dnyaneshwari Sanketik Shabda Darshan: P. D. Deshpande, Utkarsha Prakashan