RSS NEWS

 • ఎమర్జెన్సీ: ప్రజాస్వామ్య పునరుద్ధరణ కోసం మహిళా కార్యకర్తల పోరాటం 
  ప్రజాస్వామ్యయుత ప్రభుత్వం, స్వీయ పరిపాలన, ప్రజలకు వ్యక్తిగత స్వేచ్ఛ, అభిప్రాయాలు వ్యక్తం చేసే హక్కు – వీటినే మనం చేసిన స్వాతంత్య్ర పోరాటం ద్వారా, రాసుకున్న  రాజ్యాంగం ద్వారా పొందే అత్యున్నత విలువలు. కానీ స్వాతంత్య్రనంతరం కూడా ఎన్నో సందర్భాల్లో నియంతృత్వ పోకడల ద్వారా ప్రజాస్వామ్య విలువల కోసం పోరాటం చేసి, సాధించుకున్న సందర్భాలున్నాయి. అలాంటి సందర్భాల్లో 1975-77 మధ్య కాలంలో దేశంలో విధించిన ఎమెర్జెన్సీ భారత చరిత్రలోనే మర్చిపోలేని చీకటి అధ్యాయం. 25 జూన్ 1975 నాటి ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ దేశంలో విధించిన ఎమర్జెన్సీ 21 మర్చి 1977 వరకు 21 నెలల పాటు సుదీర్ఘంగా కొనసాగింది. దేశంలో అస్థిరత […]
 • నియంతృత్వ ఎమర్జెన్సీకి 49 ఏళ్లు
  -ప్రదక్షిణ వరిష్ట పాత్రికేయులు, రచయిత శ్రీ వేదుల నరసింహంగారి పుస్తకం `ఎమర్జెన్సీ జ్ఞ్యాపకాలు: ప్రజాస్వామ్య పునరుద్ధరణ పోరాటం’ ఆధారంగా ఈ వ్యాసం. ఇందిరాగాంధీ కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం అప్రజాస్వామికంగా, అత్యవసర పరిస్థితి/ ఎమర్జెన్సీ విధించిన 25 జూన్ 1975 రాత్రి నుంచి తీవ్రమైన దమనకాండ ప్రారంభమైంది. ప్రజల పౌరహక్కులు, స్వేచ్ఛా స్వాతంత్ర్యాలు పూర్తిగా అధికారికంగా హరించబడ్డాయి. పత్రికలపై పూర్తి స్థాయి సెన్సర్షిప్ విధించబడింది. అన్ని రాజ్యాంగ సంస్థలు పూర్తిగా, ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ, ఆమె ఆంతరంగిక బృందం ఆధీనంలో ఉండి, […]
 • ఛ‌త్ర‌ప‌తి శివాజీ చరిత్ర‌.. వ‌క్రీక‌ర‌ణ‌లు, వాస్త‌వాలు – 1
  క‌న్నెప‌ల్లి వెంక‌ట సుబ్రమ‌ణ్యం ఛ‌త్ర‌ప‌తి శివాజీ మ‌హారాజ్ గురించి కొంత‌మంది క‌మ్యూనిస్టులు వాస్త‌వాల‌ను వ‌క్రీక‌రిస్తూ త‌ప్పుడు క‌థ‌నాల‌ను ప్ర‌చారం చేస్తున్నారు. అస‌లు చ‌రిత్ర‌ను గ‌మ‌నిస్తే వాస్త‌వ విష‌యాలు అర్థ‌మ‌వుతాయి. పురందర యుద్ధం గురించి వాస్త‌వాలు తెలియ‌ని క‌మ్యూనిస్టులు చ‌రిత్ర‌ను త‌ప్పుదోవ ప‌ట్టిస్తున్నారు. సభాసద్ బకర్ అనే పుస్తకంలో అస‌లు వాస్త‌వాల‌ను మ‌నం తెలుసుకోవ‌చ్చు. పురందర యుద్ధం శివాజీ మహారాజ్ కి మిర్జా రాజా జయసింగ్ కి మధ్య యుద్ధం జరిగిన 32 సంవత్సరాల తర్వాత రాయబడిన పుస్తకం […]
 • వివేచనతో కూడిన శౌర్యమే వీరశివాజీ – హిందూ సామ్రాజ్య దినోత్సవం
  1674వ సంవత్సరం జ్యేష్ట శుద్ధ త్రయోదశి నాడు ‘హిందూ రాజ్యం ఏర్పడదు అనే భావన పటాపంచలైంది. ‘డిల్లీశ్వరోవా జగదీశ్వరోవా’ అనే ఆలోచన ముగిసింది. పరిమిత సాధనాలతోనే హిందువు శ్రేష్ఠ, స్వతంత్ర పాలకుడయ్యాడు. హిందువుల పౌరుష పరాక్రమాలు లోకానికి తేటతెల్లమైన చత్రపతి శివాజీ పట్టాభిషేకమైన రోజు. అదే హిందూ సామ్రాజ్య దినోత్సవం. శివాజీ 1630 ఫిబ్రవరి 19 వైశాఖ శుక్ల పక్ష తదియనాడు పూణే జిల్లాలోని జున్నార్‌ పట్టణం దగ్గర శివనేరి కోటలో శంబాజీ జిజాభాయి పుర్వాదంపతులకు జన్మించాడు. తల్లి బాల్యంలో శివాజీకి మాతృభూమిపై, ప్రజలపైన […]
 • వీరనారి ఝాన్సీ ల‌క్ష్మీబాయి
  భారతదేశం ఎందరో వీరులను వీర మాతలను కన్న తల్లి. 18వ శతాబ్దంలో మాతృభూమి దాస్య శృంఖలాలు ఛేదించడం కోసం అనేక మంది వీరులు వీర మాతలు ఈ గడ్డ పై జన్మించారు. స్వతంత్ర సాధన కోసం తమ ప్రాణాలను తృణపాయంగా ఎంచి తల్లిభారతి పాదాల చెంత సమ్పర్పించారు. తల్లి భారతి కిరీటంలో ఒక్కో మణిలా వెలిగారు. అందులో అగ్రగణ్యులారు ‘మణి’ కర్ణిక… మన రాణి ఝాన్సీ లక్ష్మీ భాయి. ఉత్తర భారతదేశ రాజ్యమైన ఝాన్సీ అనే రాజ్యానికి […]
 • శ్రీ కె. ఎస్. సుదర్శన్ జీ – తత్వవేత్త అయిన ఫీల్డ్ మార్షల్
  -అనంత్ సేథ్ రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ 5వ సర్ సంఘచాలక్ శ్రీ కుప్పహళ్లి సీతారామయ్య సుదర్శన్ జీ ఆషాఢ శుద్ధ తృతీయ, 18 జూన్ 1931 నాడు రాయ్ పూర్ లో జన్మించారు. వారు 9 సం|| వయస్సు నుండే ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ శాఖకు వెళ్ళటం ప్రారంభించారు. వారు 6 దశాబ్దాలు సంఘ ప్రచారక్ గా సేవచేసి, ప్రొఫెసర్ రాజేంద్ర సింహ్ జీ తర్వాత 2000 సం|| లో సర్ సంఘచాలక్ బాధ్యతలు స్వీకరించారు. చదువు రీత్యా ఇంజనీర్ అయిన వారు, శారీరిక దార్ఢ్యత మరియు […]
 • RSS Sarsanghchalak Late KS Sudarshan Birth Anniversary: Committed to swadeshi and economic self-reliance
  KS Sudarshan was directly associated with Swadeshi Jagran Manch (SJM) as Marg-darshak for about 7 years before taking up the responsibility of Sarsanghachalak. After the formation of SJM by Dattopant Thengadi in 1991, Swadeshi movement took off only after its national convention of 1993 in Delhi. With the support from karyakartas of Rashtriya Swayamsevak Sangh […]
 • ఐరోపాలోని ఎస్టోనియాలో అతిపెద్ద శివాలయం ప్రారంభం
  ఐరోపాలో అత్యద్భుత ఘట్టం ఆవిష్కృతమైంది. ఈ ప్రాంతంలోని ఎస్టోనియాలో అతిపెద్ద శివాలయం ప్రారంభోత్సవం జరిగింది. జూన్‌ 4 న ఈ ఉత్సవాలు ప్రారంభమై… పదమూడో తేదీ వరకూ వైభవోపేతంగా జరిగాయి. దేవాలయ ప్రారంభోత్సవం, మహా కుంభాభిషేకం తమిళనాడుకి చెందిన భూపతి శివాచార్య స్వామిగల్‌, వెంకటేష్‌ జయరామ్‌ అనే అర్చకులు నిర్వహించారు. సంప్రదాయమైన ముఖ్య ఘట్టాలతో పాటు సాంస్కృతిక ఉత్సవాలు కూడా ఘనంగా జరిగాయి. ఈ ఆలయంలో ప్రధాన దేవత శివునితో పాటు శ్రీ కర్పగ నాధర్‌, బ్రహ్మంద్‌ […]
 • మోహన్ భాగవత్ అలా అనలేదు : క్లారిటీ ఇచ్చిన సంఘ్
  రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ సర్‌సంఘ్‌చాలక్‌ మోహన్‌ భాగవత్‌  వ్యాఖ్యలను తప్పుదోవ పట్టించేలా హిందీ పత్రిక దైనిక్‌ జాగరణ్‌ ఓ వార్త ప్రచురించింది. దీనిని రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ అఖిల భారత ప్రచార ప్రముఖ్‌ సునీల్‌ అంబేకర్‌ ఖండిస్తూ వివరణ ఇచ్చారు. ఆరెస్సెస్ విషయంలో బీజేపీ జాతీయ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా చేసిన వ్యాఖ్యలకు మోహన్‌ భాగవత్‌ స్పందించారని ఆ పత్రిక పేర్కొంది. “మన దేశంలోని ప్రతి పౌరుడికీ తన మనసులోని భావాలను వ్యక్తపరిచే స్వేచ్చ వుందని, నడ్డా […]
 • దేశ వ్యాప్తంగా ఊపందుకున్న ”డీ లిస్టింగ్‌” డిమాండ్… ఎక్కడికక్కడ సమావేశాలు నిర్వహిస్తున్న గిరిజనులు
  మతం మారిన గిరిజనులను షెడ్యూల్డ్‌ తెగల జాబితా నుంచి తొలగించాలన్న (డీ లిస్టింగ్‌) ఉద్యమం దేశవ్యాప్తంగా ఊపందుకుంది. వనవాసీ సంఘాలు దేశ వ్యాప్తంగా దీనిపై పెద్ద ఉద్యమాన్నే నడుపుతున్నాయి. అనేక రాష్ట్రాల్లో డీ లిస్టింగ్‌ డిమాండ్‌ తో ‘‘పోస్ట్‌కార్డ్‌’’ ఉద్యమాన్ని కూడా చేస్తున్నారు. కొందరు గిరిజనులు మతం మారినా… ఇప్పటికీ గిరిజన సమాజానికి వచ్చే ప్రయోజనాలను పొందుతున్నారని, దీనిని వెంటనే రద్దు చేయాలని డిమాండ్‌ చేస్తున్నారు. దేశ:వ్యాప్తంగా ‘‘జనజాతి సురక్షా మంచ్‌’’ పేరుతో గిరిజనులందరూ ఏకమై పెద్ద […]

Kapilavai Lingamurthy (Poet, writer, literary researcher. )

Kapilavai Lingamurthy
(Poet, writer, literary researcher. )
°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°°
Commentator: Tangella Sridevi Reddy
The pen is his…. The time is his own….
The letter belongs to him.. The meaning belongs to him..
Fluttering in the infinite universe
Literature is a religion of caste
He is a…..
Palamuru literature legend Kapilavayi Lingamurthy !
Introduction :
March 31, 1928
Born in Jinukunta village, Joint Palamuru district, Achampeta taluka, Balmur mandal. Manikyamma, Venkatachalam couple are their parents. Venkatachalam garu died in the area of 1930-31. In this situation, uncle Peda Lakshmayya garu has made Kapilavai reach. Kapilavai school continued education in Urdu medium in the wake of the social conditions of that day. But after one age, one thought, affection towards Telugu language inevitably formed. In this order, Andhra Saraswata Parishad wrote exams and got Telugu Visharada certificate. Next MA in Telugu from Osmania University. A. He got the title.
Kapilavayi Ariteraru in Sanskrit Andhra dictators, mythologies, poetic dramas, astrology audience parts.
👉Duty management : Their working life continued from the age of 26. On 11.7.1954 he joined as a Telugu scholar in National High School, Nagar Kurnool and provided services. On 19.8.1972 joined as lecturers in Sri Venkateswara Prachya College, Palem and continued his service as historians. Retired on 28.2.1983.  He has done centuries of writings while continuing the profession. 👉In the beginning of literature Kapilavayi started his journey with poetry writing. Then the text lyrics, Poems, songs, centuries, children literature, Touched place histories, temple histories, criticism, folklore, and other literary processes. He visited the district labor council and examined the forgotten legislations. . History has been made by the library. He collected and recorded the oral literature that moves in the mouths of the people. These are the “light of Veipunnamala” in their lives. Students are doing research at the university level on their works. Currently, based on their works – life, six theory books have been published in Osmania University, Telugu University, Madurai University, Sri Venkateswara Universities.
1. Dr. Anantha Rama (Osmania University) Kapilavayi Centuries – Observation
2. Dr. Anantha Ramulu (Osmania University) Kapilavai’s life – literature
3. Yadagirichari (Madurai University) Srimath Pratapagiri Continent – Observation
4. Ramachari (yes. V. University) Chakratirtha Mahatyam – Observation
5. Ramachari (Telugu University) Kapilavai’s life – literature
6. G. Venkatarajam (Osmania University) History – Culture in Kapilavayi Lingamurthy literature
They have written more than 100 works in total. Just a few of the prints. Some of their important writings, if you observe their details…
1) Bhagavata storytelling
(Interpretation of 10 stories in Bhagavatam)
2) Salagrama science
(Sala village, its ancestors, history),
3) Sri Mathprathapagiri continent
(History of amarabad place)
4) Family song (the only poem that describes family control)
5) Mangalya Shastra
(Mysteries and features of wearing Mangalyam), 6) Durga Bharga centuries
(Characteristics of decoration)
7) Arya century
(Picture poetry man)
😎 golden hours
(Fame of the gold sculptor in 90 poems)
9) Gita four path
(Summary of Bhramarageeta, Bhagavadgeeta, Uttara Geeta, Uddhav Geeta)
10)Rudradhyam
(Social historical commentary)
11) Palamuru district mandalikas (Pamara Sanskrit)
Their autobiography “Salagramam”
👉 Palamuru District Temples
“Palamuru district temples” research writing Kapilavayi life success book. Useful book for district dwellers. Tirumala Tirupati Devastanamulu – Tirupati people published this book in 2010. In this book, district temples information is provided with 30 titles.
1. Birth of Palamuru district
2. Temples of Achampet taluka
3. Forests in Achampeta Mandal
4. Temples in amarabad patti
5. Forests of Amarabad Seema
6. Temples in Alampuram Seema
7. Temples in kaluvakurthi taluka
8. Temples that bloomed in Velidanda
9. Kollapuram taluka temples
10. Temples in kodangal taluka
11. Temples in Nagar Kurnool taluka
12. Flourishing temples in Vaddavani Seema
13. Temples in Palamuru taluka
14. Temples in maktal taluka
15. Temples built by Lokayyapalle kings
16. Vanaparthi Yilaka Temples
17. Temples built by Nayak’s descendants
18. Gopalapeta Yilaka Temples
19. Some Venkateswara temples in this district
20. Vasavi Kanyakamba Temples
21. Veerabrahmendra temples
22. Our village goddesses
23. Idamma fairs
24. Ellamma fairs
25. Mysamma fairs
26. The other goddesses are fairs
27. Ashrams – Monasteries – Graves
28. Monasteries
29. The graves
30. Some sights of our district
👉Felicitation with four chief ministers
Their effort, determination, in the field of literature, is priceless.
Their special works have earned them a special place with awards. If you tell the details of what is special about them…….
In 1983, Joint State Chief Minister Nandamuri Taraka Ramarao garu honored Kapilavai and respected them.
Narachandrababu Naidu, Y. Yes. Rajasekhara Reddy also honored Kapilavai during his reign.
Telangana State Chief Minister Kalvakuntla Chandrasekhararao garu also felicitated them. Kapilavai’s history is distinguished as the only writer to be honoured by four prominent ministers.
Kapilavayi getting the credit as the first person to receive an honorary doctorate from Telugu University after the formation of Telangana State
The feature.
Telugu University Talent Award –
Burgula Ramakrishna Rao Talent Award-
Brown Literary Award –
Nori Narasimhasastri Award –
Kandukuri Rudrakavi Award –
Pulikanti Sahithi Award –
B. N. Shastri Memorial Award –
Kavitha Kalanidhi in 1992 , research publication
Kavikesari in 1996
Vedantha visharada in 2005
Guru Siromani in 2010
Literature Swarna Saurabha Kesari, Literature Viranmurthy in 2012
Honorary Doctorate from Telugu University in 2014
👉Personality :
Kapilavai !
Greatness personified …
Basha Yogi who loved Telugu language and Telugu people wholeheartedly …….
Fanatic Sagittarius who lived Telangana region as his heart….
Even though it is the library he walks in, even if it is the knowledge he carries, Nigarvi has mixed everyone…..
👉Family
Their life partner is Meenakshamma. Kishore babu, Kapilavai Ashokbabu for this holy couple.
👉Shivaikyam
Kapilavai passed away at the age of 90 on November 6, 2018 at the age of Durgabhai Deshmukh Hospital Hyderabad.
So many great people
Salute to all 🙏
____________________________________________
Science is everything Kapilavayi Lingamurthy’s birthday tributes…..